Hotline 24/7: (028) 62 693777 - 0904 493777 - 0919 190089
Liên hệ: 92/13 Dương Văn Dương, Tân Quý, Tân Phú, Tp.HCM
      
                                                                                               
                 
tin

Nghỉ thai sản trước 2 tháng có được hưởng trợ cấp thai sản không?

 “Nghỉ thai sản trước 2 tháng có được hưởng trợ cấp thai sản không?” đây là câu hỏi được nhiều bạn gửi đến cho DR COM, trong bài viết này chúng tôi muốn chia sẻ cùng bạn một vài thông tin sau:
Nghỉ thai sản trước 2 tháng có được hưởng trợ cấp thai sản?
Nghỉ thai sản trước 2 tháng có được hưởng trợ cấp thai sản?
Cơ sở pháp lý:
Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 của Quốc hội
Bộ luật lao động số 10/2012/QH13
1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:
Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản:
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Vậy theo điều trên thì trường hợp người lao động đã đóng BHXH vừa đủ 6 tháng có thể được hưởng chế độ thai sản.

>>> Đăng kí lao động cho người nước ngoài tại Việt Nam

2. Nghỉ thai sản trước 2 tháng có được hưởng trợ cấp thai sản không?

Cũng theo quy định tại Điều 157 Bộ luật lao động về Nghỉ thai sản:
1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.
4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.


>>> Gọi số 0904 493 777 để được luật sư tư vấn pháp luật cho doanh nghiệp của bạn

Như vậy người lao động xin nghỉ thai sản trước 02 tháng thì vẫn có quyền đươc hưởng chế độ thai sản bình thường nhưng thời gian nghỉ sau khi sinh chỉ còn lại 04 tháng, trừ khi có thỏa thuận nghỉ thêm và được người sử dụng lao động đồng ý.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi để bạn đọc tham khảo, hãy gửi thông tin cụ thể về trường của bạn để chúng tôi giúp bạn giải quyết kịp thời, chính xác vấn đề bạn đang gặp phải.

 
CÔNG TY TNHH DR COM
Địa chỉ: 92/13 Dương Văn Dương, P.Tân Quý, Q.Tân Phú, Tp.HCM
Mr Cương và Cộng sự: 08 62 693 777 – 0919 19 00 89
Hotline: 0904 493 777 (Ms Kiều)
Email: contact@drcom.vn

 
 

 
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây