Hotline 24/7: (028) 62 693777 - 0904 493777 - 0919 190089
Liên hệ: 92/13 Dương Văn Dương, Tân Quý, Tân Phú, Tp.HCM
      
                                                                                               
                 
tin

Muốn mở nhà giữ trẻ quy mô nhỏ tại nhà cần những yêu cầu gì?

Nếu bạn cũng đang có dự định mở nhà trông trẻ tại nhà, thảm khảo tình huống được tư vấn dưới đây sẽ có ích cho bạn. Hoặc nếu muốn tư vấn chi tiết hơn trong tình huống của bạn, hãy liên hệ Dr Com hoặc gửi về kieudang.hd@gmail.com để được tư vấn miễn phí bạn nhé!

Hỏi:

Em học Cao đẳng Mầm non, đã có kinh nghiệm làm việc 1 năm. Hiện em muốn mở nhà trẻ với quy mô nhỏ và làm việc tại nhà em. Vậy em cần những điều kiện gì ạ? Mong quý công ty giải đáp giúp em, em xin cám ơn.

 

Muốn mở nhà giữ trẻ quy mô nhỏ tại nhà cần những yêu cầu gì

Đáp:

Chào bạn, với tình huống của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Quyết định 41/2008/QĐ-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo về việc ban hành quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục;

Thông tư số 28/2011/TT-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo: Về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục ban hành kèm theo Quyết định số 41/2008/QĐ-BGDĐT ngày 25 tháng 7 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo

Nội dung trả lời: 

Điều 11 Quyết định 41/2008/QĐ-BGDĐT và Điều 9 Thông tư 28/2011/QĐ-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định như sau về Điều kiện thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo tư thục:

"1. Nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là cơ sở giáo dục mầm non khác thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

2. Điều kiện thành lập, hồ sơ và thủ tục thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục thực hiện theo quy định của Điều lệ Trường mầm non và Quy chế này.

3. Tổ chức, cá nhân đăng ký thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục được cấp có thẩm quyền cho phép thành lập khi bảo đảm các điều kiện sau:

a) Nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục được thành lập chỉ nhằm thực hiện mục tiêu nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ mầm non, đáp ứng nhu cầu gửi trẻ của các gia đình, phù hợp với nhu cầu của địa phương, góp phần cùng Nhà nước chăm lo cho sự nghiệp giáo dục;

b) Có đủ số lượng giáo viên theo tiêu chuẩn quy định Điều 22 và điểm đ Khoản 1 Điều 19 của Quy chế này;

c) Phòng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em và các thiết bị, đồ dùng, đồ chơi, tài liệu bảo đảm theo quy định tại Điều 30 của Quy chế này;

d) Người đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục (sau đây gọi chung là chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục) phải đủ các tiêu chuẩn được quy định tại Điều 16 Quy chế này, có bản cam kết bảo đảm an toàn cho trẻ khi trẻ ở nhóm trẻ, lớp mẫu giáo;

đ) Số lượng trẻ em trong 1 (một) cơ sở giáo dục mầm non tư thục không quá 50 (năm mươi) trẻ;"

Thủ tục đăng ký thành lập được quy định tại Khoản 4 Điều 11 Quyết định 41/2008/QĐ-BGDĐT và Điều 9 Thông tư 28/2011/TT-BGDĐT. Theo đó,

Hồ sơ xin đăng ký bao gồm: 

- Tờ trình đề nghị cho phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục;

- Bản sao văn bằng, chứng chỉ hợp lệ của giáo viên, chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục;

- Giấy chứng nhận đất đai, tài sản hợp lệ;

- Số lượng hồ sơ 01 (một) bộ

Thủ tục đăng ký như sau:

- Tổ chức, cá nhân nộp hồ sơ trực tiếp hoặc qua đường bưu điện cho Ủy ban nhân dân cấp xã. Trong thời hạn 5 (năm) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản gửi phòng giáo dục và đào tạo đề nghị kiểm tra các điều kiện cho phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục;

- Trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc, phòng giáo dục và đào tạo xem xét hồ sơ và kiểm tra thực tế nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục. Nếu thấy đủ điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều này, phòng giáo dục và đào tạo có ý kiến bằng văn bản gửi Ủy ban nhân dân cấp xã;

- Trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản trả lời của phòng giáo dục và đào tạo, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định cho phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục. Trường hợp không cho phép thành lập, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản thông báo đến phòng giáo dục và đào tạo và tổ chức, cá nhân đã nộp hồ sơ. Thông báo cần nêu rõ lý do không cho phép thành lập và hướng giải quyết (nếu có).

Điều kiện với cá nhân đứng ra thành lập được quy định tại Khoản 2 Điều 16 Quyết định 41/2008/QĐ- BGDĐT:

a) Tổ chức, cá nhân đứng tên xin phép thành lập nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là công dân n­ước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

b) Phẩm chất, đạo đức;

c) Sức khoẻ tốt;

d) Có trình độ văn hoá tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên; có chứng chỉ bồi dưỡng chuyên môn giáo dục mầm non ít nhất là 30 ngày hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng công ty chúng tôi, mọi nhu cầu về hỗ trọ tư vấn xin giấy phép kinh doanh vui lòng liên hệ về 0904 493 777 (Ms Kiều) hoặc truy cập website http://drcom.vn/ để được tư vấn trực tuyến.
Chúc bạn luôn vui và thành công

 Từ khóa: Nhà giữ trẻ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây