Hotline 24/7: (028) 62 693777 - 0904 493777 - 0919 190089
Liên hệ: 92/13 Dương Văn Dương, Tân Quý, Tân Phú, Tp.HCM
      
                                                                                               
                 
tin

Mở cửa hàng điện tử và photocopy tại nhà có phải đóng thuế?

Hỏi đáp: Mở cửa hàng điện tử và photocopy tại nhà có phải đóng thuế?

HỎI

Năm 2013 tôi có mở cửa hàng điện tử và photocopy tại nhà, và tôi có làm giấy phép kinh doanh. Vậy cửa hàng của tôi phải đóng các loại thuế gì? Tôi xin cám ơn!
 
Mở cửa hàng điện tử và photocopy tại nhà có phải đóng thuế
 

TRẢ LỜI

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến công ty chúng tôi. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 96/2002/TT-BTC của Bộ Tài chính: Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/NĐ-CP ngày

Thông tư số 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209

Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012

2. Luật sư tư vấn:

Trường hợp của bạn khi bạn tự kinh doanh thì sẽ phải đóng 3 loại thuế dưới đây:

* Thuế môn bài

Đối với hộ kinh doanh cá thể, mức thuế môn bài được áp dụng theo 6 mức được quy định tại Điểm 2 Mục I của thông tư 96/2002/TT-BTC ngày 24 tháng 10 năm 2002 của Bộ Tài chính. Cơ sở kinh doanh đang kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức Môn bài cả năm, nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức thuế môn bài cả năm.

* Thuế giá trị gia tăng (GTGT)

-Số thuế GTGT phải nộp được xác định theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 13 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31 tháng 13 năm 2013 của Bộ Tài chính, theo đó cá nhân , hộ kinh doanh cá thể phải nộp thuế trực tiếp trên GTGT.

-Trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khoán, cơ quan thuế xác định doanh thu, thuế GTGT phải nộp theo tỷ lệ % trên doanh thu của hộ khoán theo hướng dẫn nêu trên căn cứ vào tài liệu, số liệu khai thuế của hộ khoán, cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, kết quả điều tra doanh thu thực tế và ý kiến của Hội đồng tư vấn thuế xã, phường.

*Thuế thu nhập cá nhân (TNCN)

Trình tự thực hiện: Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép thành lập và hoạt động hoặc Giấy chứng nhận đầu tư thì người nộp thuế chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo đúng quy định (kê khai đầy đủ thông tin vào mẫu tờ khai và các giấy tờ kèm theo) sau đó gửi đến cơ quan thuế để làm thủ tục đăng ký thuế. Cơ quan thuế sẽ kiểm tra hồ sơ đăng ký thuế của người nộp thuế, nếu hồ sơ đầy đủ, đúng thủ tục thì sẽ xử lý hồ sơ và cấp mã số thuế cho người nộp thuế.

Mọi nhu cầu về hỗ trọ tư vấn xin giấy phép kinh doanh vui lòng liên hệ về 0904 493 777 (Ms Kiều) hoặc truy cập website http://drcom.vn/ để được tư vấn trực tuyến.
Chúc bạn luôn vui và thành công

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây