Hotline 24/7: (028) 62 693777 - 0904 493777 - 0919 190089
Liên hệ: 92/13 Dương Văn Dương, Tân Quý, Tân Phú, Tp.HCM
      
                                                                                               
                 
tin

Công chức có được thành lập công ty TNHH không ?

Hỏi đáp - Công chức có được thành lập công ty TNHH không ?

Hỏi:

Kính gửi luật sư! Xin tư vấn giúp tôi nội dung sau: Tôi thành lập Công ty TNHH một thành viên và là người đại diện pháp luật của Công ty. Nay tôi thi đậu vào công chức nhà nước làm kế toán cho quận. Theo tìm hiểu thì tôi biết được Công chức không được là đại diện pháp luật của Công ty. Vậy nay xin luật sư tư vấn cho tôi phải làm thế nào để không vi phạm luật mà công ty của tôi vẫn hoạt động được bình thường. Xin chân thành cảm ơn luật sư
 
Công chức có được thành lập công ty TNHH không

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty chúng tôi. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp luật:

Luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13 của Quốc hội

Nội dung phân tích:

Theo Điều 18,Luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13 của Quốc hội quy định về Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp

"1. Tổ chức, cá nhân có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;

d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;

e) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù, quyết định xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị cấm hành nghề kinh doanh, đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định, liên quan đến kinh doanh theo quyết định của Tòa án; các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản, phòng, chống tham nhũng.

Trường hợp Cơ quan đăng ký kinh doanh có yêu cầu, người đăng ký thành lập doanh nghiệp phải nộp Phiếu lý lịch tư pháp cho Cơ quan đăng ký kinh doanh.

3. Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức."

Như vậy, "Cán bộ, công chức theo quy định luật về cán bộ, công chức" bạn sẽ không được tham gia trong trực tiếp thành lập hay quản lý điều hành trực tiếp doanh nghiệp khi đang là cán, bộ công chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước có nghĩa là anh không được làm người đại diện theo pháp luật của công ty - Một chức danh thể hiện sự quản lý điều hành trực tiếp. Còn các vị trí khác như thành viên góp vốn (đối với công ty TNHH); cổ đông với công ty cổ phần thì Anh vẫn có thể tham gia góp vốn trực tiếp. Đối với các chức danh như chủ tịch hội đồng thành viên và chủ tịch hội đồng quản trị thật khó để xác định đây có phải là vị trí quản lý trực tiếp hay không? tuy nhiên hiện hành vẫn chưa có quy định nào cấm việc này nên về mặt nguyên tắc có thể đảm nhiệm các vị trí này theo luật. Nếu bạn muốn cty hoạt động bình thường nên chuyển phần vốn góp cho người khác, người nhà hoặc người bạn tin tưởng (ví dụ: chuyển vốn góp đứng tên vợ).

Trên đây là trường hợp tình huống ví dụ mà chúng tôi đưa ra nhầm đem đến cho quý khách thông tin tư vấn.
Trong các trường hợp chi tiết, chúng tôi cần nhiều thông tin cụ thể hơn để có được sự tư vấn chính xác nhất. Nếu quý khách có nhu cầu tư vấn, vui lòng liên hệ 08 62 693 777 hoặc đăng kí tư vấn để được hỗ trợ tốt nhất.
 

CÔNG TY TNHH DR COM
Địa chỉ: 92/13 Dương Văn Dương, P.Tân Quý, Q.Tân Phú, Tp.HCM
Mr Cương và Cộng sự: 08 62 693 777 – 0919 19 00 89
Hotline: 0904 493 777 (Ms Kiều)
Email: contact@drcom.vn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây